Nhờ tư vấn: Làm gì với site như thế này

ThangLe

Member
Nếu dư tiền thì mua thôi, nếu nhà cho mượn tiền mà ko đòi gấp thì mua thôi. Quan trọng là chủ tóp có tiền để phát triển site ko? Có định hướng rõ ràng để phát triển chưa? Có rồi thì mua thôi. Chưa có định hướng thì rủi ro thất bại cao. Mà mua cái domain đó có bài viết trong đó ko chủ tóp hay mất hết bài viết rồi?

Mạnh Thìn

Active Member
Nếu dư tiền thì mua thôi, nếu nhà cho mượn tiền mà ko đòi gấp thì mua thôi. Quan trọng là chủ tóp có tiền để phát triển site ko? Có định hướng rõ ràng để phát triển chưa? Có rồi thì mua thôi. Chưa có định hướng thì rủi ro thất bại cao. Mà mua cái domain đó có bài viết trong đó ko chủ tóp hay mất hết bài viết rồi?
nó còn nguyên content bác ạ, nó còn chưa tối ưu hết, site này có tuổi là 6 năm rồi, tất nhiên là dưới quan điểm của em là mua về thời gian đầu bán guest để kiếm lại vốn đầu tư domain, còn sau đó thì mình đi đường dài có thể tính bằng năm vì tên miền hai chữ đẹp lắm. Backlink xịn nếu đi từ con số 0 chắc 10-20k không thể làm xây được link như vậy. Có nghĩa là em chỉ lo content thôi. Đuối quá thì bán site cũng có tiền. E nghĩ trong case này e lợi nhiều thứ.
Trước mắt amz thấy nó hơi chua nên đang muốn tham khảo các bác có hướng nào hay thì trao đổi anh em tham khảo

Last edited:

nhiphan

nó còn nguyên content bác ạ, nó còn chưa tối ưu hết, site này có tuổi là 6 năm rồi, tất nhiên là dưới quan điểm của em là mua về thời gian đầu bán guest để kiếm lại vốn đầu tư domain, còn sau đó thì mình đi đường dài có thể tính bằng năm vì tên miền hai chữ đẹp lắm. Backlink xịn nếu đi từ con số 0 chắc 10-20k không thể làm xây được link như vậy. Có nghĩa là em chỉ lo content thôi. Đuối quá thì bán site cũng có tiền. E nghĩ trong case này e lợi nhiều thứ.
Trước mắt amz thấy nó hơi chua nên đang muốn tham khảo các bác có hướng nào hay thì trao đổi anh em tham khảo
Mình nhìn ahrefs thì thấy link redirect về hết mà bạn, thấy từ 2020 mới có link.

Mạnh Thìn

Active Member
Mình nhìn ahrefs thì thấy link redirect về hết mà bạn, thấy từ 2020 mới có link.
đâu phải là all đâu, 2 triệu link có 17k link về thôi mà mà nó về post. =)) thế mới có chuyện Majestic url nó mạnh hơn root domain. cái thằng 301 ấy, nó còn khỏe hơn nữa, tiếc nó về post chứ ko thì, chậc chậc, nó mạnh phải biết
1746

tpngo13

Member
bạn có check lại xem nó đăng ký ở đâu không? có check được nó đăng ký thế nào không? mà nó đã bỏ thì mình được phép dùng chứ nhỉ, thằng chủ site này nó to vật vã bạn ạ, nó còn có mối quan hệ với lớn với tụi iccan, mình đọc thông tin về nó quá khứ nó dữ dội lắm. check mấy cái trademark thì không thấy có bản quyển gì, sợ nhất mình không biết cách check. Sợ kiểu đăng ký trade mark như kiểu Samsung ngày xưa có ông cầm đc domain rồi mà vẫn mất. Mà bạn ơi, bị toi vậy có đòi lại được tiền nhà cung cấp hay không
Mình mua tên miền hợp pháp, nó là của mình, chả thằng nào lấy được cả, nên ko mất tên miền, có điều nội dung phải xóa sạch, kể cả nội dung mới do mình viết nhưng có liên quan(mấu chốt là mình viết nội dung liên quan đến một trong các mục hoạt động của họ và đăng trên chính tên miền đã được đăng ký thương hiệu trước đó)

Vấn đề chính là việc bạn phát triển nội dụng của tên miền đó...
Ở đây bạn mua tên miền cũ mục đích là tận dụng sức mạnh với traffic của site cũ, mà nếu không dùng lại content cũ, hoặc content liên quan thì làm sao mà giữ được rank với traffic đúng không?

Nếu bạn build content mới hoàn toàn thì chả ai làm gì được bạn.
Cá biệt có một số domain đã gắn liền với một thương hiệu nào đó đang hoạt động, dù bạn phát triển content mới, nhưng nếu họ chứng minh được nó có liên quan đến lĩnh vực họ đang kinh doanh, hoặc đã đăng ký thì bạn sẽ mất domain nếu bị kiện(mình nhớ đọc được một case ở đâu đó của một ông chuyên đầu tư domain)

Cho nên nếu bạn muốn đi đường dài an toàn, thì phải bỏ qua hết content cũ của nó đi, và tránh các domain của tổ chức, công ty có thương hiệu đã được đăng ký trước đó,... những dạng này lấy về chỉ làm site vệ tinh, mất thì thôi.

khi chạy xe trong thôn thì chả thằng nào bắt, đến lúc ra đường lớn mới lắm thằng nó ngó vào... :)

Last edited:

nhiphan

Mình mới mua 1 cái domain check ahrefs thì cả ngàn refer domain mà vào Search Console được có 15 cái, phí mất $500 :D

bocua

Member
Tháng trước mình mới tạch một site vì thằng chủ cũ kiện trademarks với bản quyền,..balabala
View attachment 1744

Bác nào chơi domain đấu giá thì chú ý mấy domain đã được đăng ký sử dụng bởi công ty, tổ chức, nhà hàng, khách sạn,...
vì bọn này thường là có đăng ký hoạt động doanh nghiệp, pháp nhân các kiểu, nó kiện là auto chết.
Bạn ko kinh doanh, viết gì về ngành nó đang kinh doanh thì nó chả làm được mẹ gì mà. Mình trước có cả văn phòng ls đại diện cho nó doạ ấy.

tpngo13

Member
Bạn ko kinh doanh, viết gì về ngành nó đang kinh doanh thì nó chả làm được mẹ gì mà. Mình trước có cả văn phòng ls đại diện cho nó doạ ấy.
Văn Phòng luật ở Vn thì làm ăn gì với nó bạn? hosting bạn đặt ở US, nhà cung cấp tên miền ở US, thậm chí còn ko có cơ hội mà nói lại với nó một tiếng ấy. ;)

Mạnh Thìn

Active Member
Văn Phòng luật ở Vn thì làm ăn gì với nó bạn? hosting bạn đặt ở US, nhà cung cấp tên miền ở US, thậm chí còn ko có cơ hội mà nói lại với nó một tiếng ấy. ;)
Cái này thì phải công nhận là đúng. Trường hợp khoá domain không cho hoạt động thì có sở hữu nó cũng bằng 0. Các sever take down là mình khóc rồi.

Mạnh Thìn

Active Member
Mình mới mua 1 cái domain check ahrefs thì cả ngàn refer domain mà vào Search Console được có 15 cái, phí mất $500 :D
Cái tên Nhi Phan income 30k có phải là bạn ko? Check ahref nếu nó báo còn nhưng mà site đặt link đã xoá thì có nhiều bởi ahref chưa cập nhât
Nếu mà còn link thì search console ít là do chưa cập nhật kịp. Bọ nó chưa quét tới. Quan trọng link tìm bằng tay còn sống hay không

supernguyen

Active Member
cái site t mới add 1 tuần trong search console nó ra một lốc link tripvisor. com ca uk ... cả mười mấy cái 200 refering domains, trong khi ở ngoài báo khoảng 100 cái nhìn được + 70 cái coupon tào lao google nó ko index. T đang nối lại link cũ cho nó về link tiếp.

supernguyen

Active Member
người ta có quy trình theo luật đàng hoàng, depute cả hai cùng tham gia chứ ko phải ăn cướp đâu mà ko cho nói một tiếng. Do mấy ông lấy luôn content của người ta bị kiện tới hosting, chớ bình thường hosting liên quan gì.

tpngo13

Member
người ta có quy trình theo luật đàng hoàng, depute cả hai cùng tham gia chứ ko phải ăn cướp đâu mà ko cho nói một tiếng. Do mấy ông lấy luôn content của người ta bị kiện tới hosting, chớ bình thường hosting liên quan gì.
dính phát nào chưa? chắc chưa được trải đời nên mắt đang nhìn toàn màu hồng, thế giới này là phải công bằng babala.. hả, hosting chứa site là nơi đầu tiên bị sờ đến mà lại kêu ko liên quan? hosting ông đặt us, nhà cung cấp tên miền ở us thì theo luật us, ông hoạt động quốc gia nào thì theo luật quốc gia đó, với lại info đến từ một xứ thường bị cho vào blacklist như vn thế này thì ko có cửa cải, nói thẳng thích thì cướp đấy. amazon nó còn cấm đăng ký từ mấy năm trước,.... các dịch vụ của người ta thì tips, tricks rồi chiêu trò cày cho nát bét ra kiếm lợi. bày đặt luật.

còn quay lại vấn đề của chủ topic thì tôi chỉ đưa vấn đề để khuyên một câu: muốn đi đường dài thì nên dùng hàng sạch, làm sạch.
loanh quanh cái site vài k traffic/m thì méo ai để ý đâu, thử lên tầm vài chục k trở lên đi.

Mạnh Thìn

Active Member
dính phát nào chưa? chắc chưa được trải đời nên mắt đang nhìn toàn màu hồng, thế giới này là phải công bằng babala.. hả, hosting chứa site là nơi đầu tiên bị sờ đến mà lại kêu ko liên quan? hosting ông đặt us, nhà cung cấp tên miền ở us thì theo luật us, ông hoạt động quốc gia nào thì theo luật quốc gia đó, với lại info đến từ một xứ thường bị cho vào blacklist như vn thế này thì ko có cửa cải, nói thẳng thích thì cướp đấy. amazon nó còn cấm đăng ký từ mấy năm trước,.... các dịch vụ của người ta thì tips, tricks rồi chiêu trò cày cho nát bét ra kiếm lợi. bày đặt luật.

còn quay lại vấn đề của chủ topic thì tôi chỉ đưa vấn đề để khuyên một câu: muốn đi đường dài thì nên dùng hàng sạch, làm sạch.
loanh quanh cái site vài k traffic/m thì méo ai để ý đâu, thử lên tầm vài chục k trở lên đi.
Có phải mình ko làm sạch đâu. Cái chính là mình phải phòng ngừa khi bỏ một số tiền lớn ra để đầu tư.
Nó hơi bất cập ở chỗ nhà cung cấp domain nó cho phép mua mà chúng ta lại không để ý tới vấn đề trademark. Rõ ràng mình đang sở hữu domain mà bi giật lại mất trắng thì akay lắm.
Anyway thanks cả nhà nhắc nhở. Ko thì cũng ko nghĩ tới

supernguyen

Active Member

Vấn đề ở đây là tranh chấp tên miền thì giải quyết tên miền, bên nắm trademark phải hội tụ đủ 3 yếu tố trên luật (tìm nguồn tham khảo trên các trang luật) mới có quyền yêu cầu mở depute. Bên nắm tên miền phải chứng minh 3 yếu tố để ko bị mất tên miền. Tóm lại là có một depute trước khi quyết định nó thuộc về ai, như ông nói đó "tên miền tôi mua hợp pháp thì chả ai làm gì được tôi".

Vấn đề bản quyền thì người ta mới gửi DMCA notice đến domain, hosting chứa cái vi phạm. Mà gửi đến domain là đủ, hosting host chỗ nào chả được. Dính bản quyền thì bị khoá truy cập tên miền. Nếu bên kiện ko làm quá, đơn giản chuyển đi nơi khác là xong, yêu cầu ICAN hỗ trợ. Tôi bị hồi 3 năm trước với thằng 1&1 do sử dụng ảnh có bản quyền.

Tên miền tôi mua Godaddy, nó có hỏi tôi mục đích sử dụng trước khi bán cho tôi, và mục đích tôi dùng chả liên quan gì nên nó đồng ý bán. Ko lẽ tự dưng nó khoá tôi mà chả có depute gì?

Do ông lấy luôn content của cái domain cũ, mất trắng là phải rồi, kiện được ai, có cái gì để mà phản biện với người ta.

Last edited:

supernguyen

Active Member
Nếu thật sự tên miền nó đủ mạnh thì số tiền kiếm được nó vượt qua rủi ro mất tên miền. Contents, PBN vẫn là của mình đem đi đâu chả được. Túm lại là cứ làm đi, đừng lo sợ, trên đời này làm gì cũng có rủi ro hết.

supernguyen

Active Member
Sức mạnh của tên miền hết hạn là đây, index một phát là nhảy lên trang 2,3 nằm, mới có một tuần. Mấy cái "not in top 50" chưa index xong.
1747

Mạnh Thìn

Active Member
Sức mạnh của tên miền hết hạn là đây, index một phát là nhảy lên trang 2,3 nằm, mới có một tuần. Mấy cái "not in top 50" chưa index xong.
View attachment 1747
Đây là dấu hiệu của con expired đó có sức mạnh. Ngoài ra có thể đánh giá đc key này khá dễ. Bác tối ưu cho mns cho key này càng tốt.